NEWS

Mvutano wa Iran na Marekani wafikia hatua mpya ya hatari

Jeshi la Iran limetangaza kuwa liko tayari kutoa “jibu linalostahili” dhidi ya aina yoyote ya uchokozi au shambulio litakalofanywa dhidi ya taifa hilo. Kauli hiyo imetolewa na Spika wa Bunge la Iran, Mohammad Bagher Ghalibaf, ambaye ameonya kuwa maadui wa Tehran “watashangaa” iwapo watachukua hatua za kijeshi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu.

Kauli hiyo inakuja katika kipindi ambacho mvutano kati ya Iran na Marekani unaendelea kuongezeka, huku ukifikia kiwango kipya cha hatari kufuatia kushindwa kwa mazungumzo ya kusitisha mzozo pamoja na tofauti kubwa kuhusu mpango wa nyuklia wa Tehran.

Kupitia ujumbe aliouchapisha kwenye mtandao wa X, Ghalibaf amesema viongozi wa Marekani wamekuwa wakifanya makosa ya kimkakati ambayo yamesababisha kushindwa kwa sera zao dhidi ya Iran kwa miaka mingi. Amesema pia kuwa mashinikizo, vitisho vya kijeshi na vikwazo vya kiuchumi havijaweza kuilazimisha Iran kujisalimisha wala kubadili msimamo wake.

“Mikakati mibaya na maamuzi mabaya siku zote huzaa matokeo mabaya,” aliandika Ghalibaf, akisisitiza kuwa Iran iko tayari kwa hali yoyote na kwamba upande wa pili utashangazwa na uwezo wake wa kujibu hatua yoyote ya kijeshi.

Kauli hiyo imeongeza wasiwasi wa uwezekano wa kuongezeka kwa mzozo katika eneo la Mashariki ya Kati, hasa wakati Marekani ikiendelea kuongeza shinikizo na mazungumzo ya kidiplomasia yakionekana kuyumba.

Kwa upande wake, Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kushikilia msimamo mkali, akiilaumu Iran kwa kuchelewesha mazungumzo ya nyuklia na kusisitiza kuwa Washington haitaruhusu Tehran kuwa tishio la nyuklia kwa dunia.

Wachambuzi wa masuala ya usalama wanasema kauli ya Ghalibaf ni ujumbe wa moja kwa moja kwa Marekani na washirika wake, ukionyesha kuwa Iran haitarudi nyuma mbele ya vitisho vya kijeshi.

Hata hivyo, bado kuna juhudi za kidiplomasia zinazoendelea kwa siri ili kuzuia mzozo huo kugeuka kuwa vita ya wazi. Kwa sasa, hali inaonyesha kuwa mvutano kati ya Tehran na Washington umeingia katika hatua mpya yenye hatari kubwa zaidi.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *