Trump atoa ishara ya hatua kali zaidi dhidi ya Iran
Marekani imeendelea na mashambulizi yake dhidi ya Iran kwa usiku wa 11 mfululizo, huku Rais wa Marekani, Donald Trump, akionya kuwa jeshi la nchi hiyo liko tayari kuchukua hatua zaidi dhidi ya eneo la Pickaxe Mountain, kituo cha nyuklia kilichopo chini ya ardhi karibu na Natanz.
Trump amesema eneo hilo linaweza kuwa miongoni mwa maeneo yanayolengwa na mashambulizi ya Marekani, hali ambayo imeongeza hofu ya kuongezeka kwa mvutano kati ya Washington na Tehran.
Kwa mujibu wa Jeshi la Marekani, mashambulizi ya hivi karibuni yamelenga vituo vya operesheni za kijeshi, maghala ya ndege zisizo na rubani, miundombinu ya kijeshi pamoja na uwezo wa Iran wa kutishia usafiri wa kibiashara katika Mlango wa Hormuz.
Mlango wa Hormuz ni njia muhimu ya kimataifa inayotumiwa kusafirisha mafuta na bidhaa nyingine kutoka eneo la Ghuba kwenda katika masoko mbalimbali duniani. Kutokana na umuhimu wake, tishio lolote kwa usalama wa eneo hilo linaweza kuathiri biashara ya kimataifa na kuongeza hofu katika soko la nishati.
Kwa upande wake, Iran imeonya kuwa shambulio lolote dhidi ya miundombinu yake ya nyuklia litachukuliwa kama hatua ya kukoleza zaidi vita. Tehran imesema hatua kama hiyo inaweza kusababisha mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya maslahi ya Marekani na washirika wake katika eneo la Mashariki ya Kati.
Mvutano huo umeendelea kuongezeka pia kutokana na vitisho kutoka kwa waasi wa Houthi wanaoungwa mkono na Iran. Kundi hilo limetishia kuzuia meli za Saudi Arabia kupita katika Mlango wa Bab al-Mandab, mojawapo ya njia muhimu za usafirishaji wa bidhaa na mafuta duniani.
Tishio hilo limeongeza wasiwasi kuhusu usalama wa biashara ya kimataifa, kwa kuwa kuzuiwa kwa meli katika njia hizo kunaweza kulazimisha kampuni za usafirishaji kutumia njia ndefu zaidi, jambo linaloweza kuongeza gharama za usafirishaji na kuathiri bei ya mafuta duniani.
Huku mashambulizi yakiendelea na vitisho vikiongezeka kutoka pande mbalimbali, hofu kubwa sasa ni kwamba mzozo kati ya Marekani na Iran unaweza kuendelea kuenea na kuwahusisha zaidi washirika wa pande hizo katika Mashariki ya Kati.
Kwa sasa, bado haijabainika ni hatua gani itakayofuata kutoka kwa Marekani, hasa kutokana na kauli ya Trump kuhusu uwezekano wa kushambuliwa kwa eneo la Pickaxe Mountain. Hata hivyo, tishio hilo limeongeza wasiwasi wa kimataifa kuhusu uwezekano wa mzozo huo kuingia katika hatua mpya na kuwa na madhara makubwa zaidi kwa usalama wa eneo hilo na uchumi wa dunia.
