NEWS

Iran yakataa mazungumzo na Marekani

Mvutano kati ya Iran na Marekani umeingia katika hatua mpya baada ya Iran kutangaza rasmi kujiondoa katika mazungumzo ya amani yaliyokuwa yamepangwa kufanyika leo Aprili 20, 2026 mjini Islamabad nchini Pakistan.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kupitia shirika la habari la IRNA, Iran imefikia uamuzi huo kutokana na kile ilichokiita masharti magumu na yasiyotekelezeka yaliyowekwa na Marekani pamoja na kile ilichodai kuwa ni mabadiliko ya mara kwa mara ya msimamo katika mazungumzo hayo. Iran pia imeishutumu Marekani kwa kuendelea kuweka vikwazo vinavyoathiri shughuli zake za kiuchumi, hususan katika sekta ya bandari, jambo ambalo inasema linadhoofisha juhudi za kufikia makubaliano ya kudumu ya amani.

Kwa upande wake, Rais wa Marekani Donald Trump amesema Marekani bado iko tayari kushiriki mazungumzo, lakini imeweka wazi kuwa haitasita kutumia hatua kali iwapo Iran haitakubali masharti yanayopendekezwa. Trump pia amethibitisha kuwa Marekani imetuma ujumbe maalum wa kidiplomasia ukiongozwa na Makamu wa Rais JD Vance kwenda katika eneo la mazungumzo nchini Pakistan kwa lengo la kuendeleza jitihada za suluhu.

Wakati huo huo, hali imezidi kuwa tete baada ya Marekani kudai kuwa imefanya operesheni dhidi ya meli ya mizigo ya Iran katika Ghuba ya Oman. Kwa mujibu wa taarifa hizo, meli hiyo inayojulikana kwa jina la Touska ilishambuliwa na kisha kudhibitiwa kwa madai ya kukiuka vizuizi vya majini vilivyowekwa na Marekani katika eneo hilo.

Hata hivyo, Iran imepinga vikali madai hayo, ikisema kuwa tukio hilo ni uvunjaji wa sheria za kimataifa na kitendo cha uchokozi. Iran imeonya kuwa haitakaa kimya na kwamba itatoa majibu stahiki kwa hatua hiyo, jambo linaloongeza hofu ya kuendelea kwa mvutano kati ya mataifa hayo mawili yenye ushawishi mkubwa duniani.

Kwa sasa, macho ya jumuiya ya kimataifa yanaendelea kuelekezwa katika hali hiyo, huku wadau wa diplomasia wakihofia kuwa kukosekana kwa makubaliano kunaweza kuongeza zaidi taharuki katika eneo la Mashariki ya Kati.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *